CLB Ngôi Sao Nhỏ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

CLB Ngôi Sao Nhỏ

Nơi trao đổi bàn luận của các thành viên CLB Ngôi Sao Nhỏ

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này

Go down 
DragonNK
nicepuppy
myheart
hphong
cybersheep
9 posters
Tác giảThông điệp
cybersheep
Du Khách

Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này Empty
Bài gửiTiêu đề: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptySun Mar 22, 2009 2:08 pm

Anh đang học chuyên tin ở Lê Quý Đôn. thấy môn này cũng không phải thuộc loại hot, nhưng thấy có một số em quan tâm nên post 1 bài. Ở đây chỉ là kinh nghiệm trong đường đi nước bước, chứ chưa mang tính học thuật gì cao .

Đầu tiên, để vào học chuyên tin ở lê quý đôn, ai cũng phải qua vòng loại hồ sơ. Loại hồ sơ để có danh sách đi thi cũng dễ , chỉ cần có một giải thành phố, có thể là giải tin hoặc toán. Anh khuyến khích nên là toán. Vì sao vậy?

Thứ nhất : tin thường bị tính như giải thực hành, điểm không cao như điểm của giải toán. Nếu hồ sơ em có vài chỗ trục trặc (vd : bị học sinh khá năm lớp 6 như anh
udau ) thì giải tin chưa chắc đã cho em vé đi thi vào lê quý đôn.
Thứ hai : em muốn có giải toán thì phải học toán chăm, cái này thì lợi cho cuộc thi tuyển (trong trường hợp em đã có vé thi).
Thứ ba : có thể em sẽ có giải tin nhưng nếu em ở đội tin, anh nghĩ em nên theo thêm một đội toán nữa, cũng không đến mức quá nặng nề về học tập. Theo hai đội cơ hội kiếm điểm của em rất cao.Ở cấp 2 thì tin vẫn chỉ mang tính công thức, chưa có gì quá khó và với sự hướng dẫn của thầy hưng, anh nghĩ sẽ không tốn nhiều thời gian lắm, các em sẽ còn dư thời giờ mà học toán.

Đọc xong 3 điều đó, chắc em cũng hiểu là nên học toán cho vững nếu muốn vào lớp tin. Toán sẽ ảnh hưởng đến khả năng tư duy, rất cần cho tin sau này. Quan trọng nhất là thi vào tin các em phải thi toán. thothan

Học toán cấp 2, anh nghĩ cũng chưa khó whistle . Chỉ cần cày bừa cho trâu vào là được. Xong các cuốn " Một số vấn đề phát triển " của vũ hữu bình và cuốn toán nâng cao của nguyễn đức tấn là ổn . Chủ yếu phải cố mà cày thôi.

Đó là làm sao để vào lớp tin lê quý đôn ở cấp 3. Giờ là chiến thuật để học tin cấp 3 cho hiệu quả.

Đầu tiên, biết đậu vào chuyên tin lê quý đôn rồi, các em hãy tìm ebook giải thuật lập trình của lê minh hoàng, đọc kỹ . Đó là tài liệu gối đầu giường của chuyên tin. Hết lớp 10 bắt buộc phải thông thuộc lê minh hoàng. Cái này các em nên tự học. Thầy hoàng tư anh tuấn dạy cấp 3 chuyên tin chủ yếu là luyện đề cho các em, thầy rất ít giảng căn bản. Anh nghĩ căn bản thì tự học là được.
Và cái này khá quan trọng : các em phải vào trang này làm bài tập. Đây là tập hợp các học sinh chuyên tin của các khóa làm ra. Để http://vn.spoj.pl . Trên đó các em sẽ làm bài, nếu bí thì add nick một số đàn anh trong diễn đàn mà hỏi . Hiện nay có 2 đàn anh rất giỏi tin , học cùng khóa với anh . 1 là Thái Hồng Phúc, cũng học sinh lqd cũ, Yahoo là phucthaihong. 2 là anh Phan thanh trung, nick yahoo là kaiel12. Anh thì hơi tệ nhưng cũng có thể giải quyết các thắc mắc của bọn em, Yahoo anh là I_Am_a_cyber_sheep. Học hỏi đàn anh sẽ giúp các em tiến bộ rất nhanh. Trên Spoj còn các anh ở Hà nội, sài gòn. Nhưng tạm thời cứ ta tắm ao ta đã. À, còn mấy đứa lớp 10 năm nay cũng giỏi, đó là quang thiện ( học sinh cũ trường ta) : errorinexpression.

Đó là con đường của những người muốn là chuyên tin thực thụ...

Thứ nhì : con đường của một chuyên tin không thực thụ. Đây là các em có đam mê, nhưng không đủ trình độ để đua tranh ( đội tuyển quốc gia tin chỉ có 6 bạn, chia đều ra 2 khối 11 và 12, nghĩa là mỗi khối 3 người). Nếu các em thấy không thể vào đội, hoặc không thể có giải, anh nghĩ nên học tốt ba môn toán lý hóa để thi đại học. Thầy tuấn cũng sẽ không làm khó dễ các em trong môn tin, vì thầy hiểu môn này còn mới, ít người dám bỏ cả thời gian ra để theo như một môn chính thống. Tin không thi đại học, nên nếu những năm cấp 3 em đua theo tin, anh nghĩ sẽ rất phí phạm. Đó cũng là điểm dở của bộ giáo dục. Chuyên toán giỏi toán, thi đại học bang A, chuyên hóa giỏi Hóa, thi ban A, chuyên lý giỏi lý, thi ban A v..v Như chuyên tin, giỏi tin như rồng cũng không áp dụng được trong các kì đại học + tốt nghiệp. ^^

Đó là chút kinh nghiệm của anh, có lẽ anh viết hơi dở , có khi là nhảm nữa, nhưng cũng hi vọng các em rút ra được một điều gì đó cho mình
hphong
Dân Tạm Trú
hphong

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptyMon Mar 23, 2009 5:38 pm

Và thông báo là diễn đàn của VOJ (tức là vn.spoj.pl) là forum VNOI với admin trong đó là wp59 (tức hphong).
myheart
Teacher
myheart

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptyMon Mar 23, 2009 5:43 pm

Bài viết quá tuyệt, có tâm huyết với đàn em. Cám ơn Cybersheep Very Happy
nicepuppy
Dân Thường Trú
nicepuppy

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptyThu Apr 02, 2009 10:03 pm

em học chuyên toán mà học tin dỡ ẹt à làm bài nào cũng mù tịt đọc bài giải thì cũng hiểu lém đóa mà sao chăng bao zờ áp dụng tự làm bài được Crying or Very sad No
DragonNK
Vệ Sĩ
Vệ Sĩ
DragonNK

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptyFri Apr 03, 2009 5:04 pm

=.= nhớ hồi mới làm quen với pascal em mù tịt, nhưng mà nhờ thầy hưng tận tình chỉ bảo (bỏ chữ tận tình đi cũng dc), giờ em mới rành dc cái while do, còn cái for to do vẫn mù tịt, Sad , bữa nào nhờ thầy hướng dẫn thêm cái dữ liệu kiểu mảng đã Smile
http://hailongpt.blogtiengviet.net
zzzzzz6z
Du Khách

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptyThu May 14, 2009 1:46 am

Bài của anh Liêm hay quá ạ, hay nhất là cái câu cuối.

Mình bổ sung một tý.
Mình nghĩ, với các bạn lớp 9, thậm chí là lớp 10 đến 12 chuyên tin, vẫn cần phải học toán thật tốt. Bản chất của môn Tin là toán. Nghe có vẻ lý thuyết đấy, nhưng thực tế các bạn sẽ thấy, nếu giỏi tin mà toán ko vững, thì chỉ giỏi vừa vừa thôi. Muốn thành một chuyên tin thực thụ, ngoài việc tư duy và code bài tốt, kiến thức toán cũng phải vững.

Nhân tiện, chúc mừng anh Liêm đã vào Vietnamese Team đi thi IOI. Chúc anh đạt kết quả cao.
Taek
Du Khách

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptyThu May 14, 2009 2:29 am

Ta có 1 lời khuyên cho Liêm là thời gian này nên về nhà ôn luyện kĩ càng thì hơn. Thi xong rồi hãy tính đến những chuyện như thế này Liêm nhé Very Happy
nhokvip7/6
Vệ Sĩ
Vệ Sĩ
nhokvip7/6

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptySat May 16, 2009 4:53 pm

không có ý định học chuyên tin. Nhưng vẫn đọc để biết,
Cảm ơn cybersheep nháSmile
boy_love_math
Du Khách

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này EmptySun May 24, 2009 12:46 pm

anh cybersheep oi!
anh co ebook ve pascal ko? share cho em voi
bounce
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này   Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này Empty

Bạn nào định học chuyên tin thì nên đọc cái này
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Chuyện "ấy" là chuyện gì (cấm người lớn vì sẽ có ý nghĩ đen tối)
» Low - Flo Rida ft. T-Pain [cực đỉnh]
» Định nghĩa vui về các từ viết tắt trong tin học
» [Truyện ngắn] - Khoảng im lặng và câu trả lời vô định
» Chuyện bé xé ra to :))